ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರತೆ ಎಂದರೇನು

ಆಕ್ಸಿಜನ್ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಸಾಧನವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಪರಿಸರದಿಂದ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ಶುದ್ಧ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾರಜನಕ ಮತ್ತು ಇಂಗಾಲದ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ. ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಉಸಿರಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ನೀಡಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪೋರ್ಟಬಲ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಒಂದು ಕೋಣೆಯಿಂದ ಮತ್ತೊಂದು ಕೋಣೆಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು.

ಅದು ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ

ನಮ್ಮ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 20.8 ಪ್ರತಿಶತ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು 78 ಪ್ರತಿಶತ ಸಾರಜನಕ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಶೇಕಡಾವಾರು ಹೈಡ್ರೋಜನ್, ಇಂಗಾಲದ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಮತ್ತು ನಿಯಾನ್ ಅನಿಲಗಳಿವೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಯಾರಾದರೂ ಅನಾರೋಗ್ಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವಾಗ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ ಅವರಿಗೆ ಶುದ್ಧ ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಅಥವಾ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸರಳ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ಪರಿಸರದಿಂದ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಸುತ್ತುವರಿದ ಗಾಳಿಯಿಂದ 99% ಗೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು.

ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ನಿರಂತರವಾಗಿ 5 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಗಡಿಯಾರದ ಸುತ್ತ ಪೀಡಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ನಿರಂತರ ಗಾಳಿಯ ಹರಿವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ 1 ಲೀಟರ್‌ನಿಂದ 7 ಲೀಟರ್ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸಬಹುದು, ಇದು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆ ಮಿತಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ.

ವೆಚ್ಚಗಳು

ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಆಕ್ಸಿಜನ್ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಬೆಲೆ 35000 ರಿಂದ 100000 ರೂಪಾಯಿಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಇದು ಮುಂದುವರಿಯುವ ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಅದು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ, ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಆಕ್ಸಿಜನ್ ತುಂಬುವ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಸಾರಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಇತರ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳು ಸಾಂದ್ರತೆಯಂತೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಲ್ಲ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಿ

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರತೆಗಳಿಗೆ ಭಾರಿ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ. ಅದರ ದೈನಂದಿನ ಬೇಡಿಕೆಯು ದೇಶದಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 2000 ರಿಂದ 5000 ಯುನಿಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಪೂರೈಕೆ ಅದರ ಬೇಡಿಕೆಯಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಲ್ಲ. ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಬಳಕೆಯು ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡದಿಂದ ಕೂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ನಿರಂತರ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹರಿವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳಂತೆ ಅದರ ಪೂರೈಕೆಯು ಎಂದಿಗೂ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಎರಡು output ಟ್‌ಪುಟ್ ಟ್ಯೂಬ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಬರುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ರೋಗಿಗಳು ಒಂದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಆದರೆ ಇದು ಐಸಿಯು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹರಿವಿನ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಲ್ಲ ಎಂದು ಕೆಲವು ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಿಗಳು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಶುದ್ಧತ್ವವು 80 ರಿಂದ 85% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ ಈ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: